![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/09/383016852_834724855110373_8867829242900826622_n-1024x683.jpg)
วันที่ 24 กันยายน เวลา 08.30 น. ดร.ภูธร จันทะหงษ์ ปุณยจรัสธำรง ผู้ช่วยเลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน เป็นประธานพิธีเปิดงานมหกรรมการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ นวัตกรรมการศึกษา ปีการศึกษา 2566 สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเชียงใหม่ เขต 1 โดยมี ดร.อนุกูล ศรีสมบัติ ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเชียงใหม่ เขต 1 (ผอ.สพป.เชียงใหม่ เขต 1) กล่าวรายงานวัตถุประสงค์การจัดงาน ผู้เข้าร่วมกิจกรรมประกอบด้วย รอง ผอ.สพป.เชียงใหม่ เขต 1 ศึกษานิเทศก์ คณะกรรมการตัดสินนวัตกรรม ผู้บริหารสถานศึกษา คณะครูและ นักเรียน โรงเรียนในสังกัด สพป.เชียงใหม่ เขต 1
สพป.เชียงใหม่ เขต 1 ดำเนินการจัดงานมหกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้นวัตกรรมการศึกษา ปีงบประมาณ พ.ศ.2566 เพี่อส่งเสริมและสนับสนุนผู้บริหารสถานศึกษา ครูและบุคลากรทางการศึกษา ในการพัฒนานวัตกรรมการศึกษาสร้างเวทีวิชาการ การนำเสนอและแลกเปลี่ยนเรียนรู้นวัตกรรมการศึกษาและถอดบทเรียนสรุปองค์ความรู้นวัตกรรมที่เป็น Best Practice สำหรับเผยแพร่ ประชาสัมพันธ์และเชิดชูให้เป็นต้นแบบและแหล่งเรียนรู้ของผู้สนใจ โดยแบ่งนวัตกรรมออกเป็น 2 ประเภทได้แก่ นวัตกรรมด้านการบริหารจัดการตามนโยบายเร่งด่วน (Quick Policy) ของสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐานและนวัตกรรมด้านการจัดการเรียนรู้ ตามกลุ่มสาระการเรียนรู้ 11 รายการโดยสถานศึกษาได้คัดเลือกตัวแทนเข้าร่วมการนำเสนอผลงานนวัตกรรมการศึกษาในรูปแบบนิทรรศการในระดับสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา รวมจำนวน 245 รายการ เพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้ระหว่างสถานศึกษาในสังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเชียงใหม่ เขต 1 ให้เกิดการพัฒนาการเรียน การสอนเพื่อสร้างประโยชน์สูงสุดให้กับนักเรียน จัดขึ้น ณ โรงแรมดิเอ็มเพรส อำเภอเมืองเชียงใหม่ จังหวัดเชียงใหม่
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/09/382929906_834723291777196_3401666563682457056_n-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/09/382939813_834725121777013_3306315156621631457_n-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/09/382966540_834724215110437_128524884767546053_n-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/09/382974700_834724598443732_6186932488065702069_n-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/09/382980699_834723498443842_2258931259238703323_n-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/09/382988120_834723615110497_1444483569842936339_n-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/09/383002798_834723828443809_5904639996674359152_n-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/09/383370763_834724771777048_4273450158354852920_n-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/09/383398379_834723368443855_5393141528447532757_n-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/09/383454420_834723431777182_384019664709538233_n-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/09/383832037_834724405110418_4359240541271374635_n-1024x683.jpg)