![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/P1142584-1024x577.jpg)
ในวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2566 นายเสน่ห์ รัชฎา รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเชียงใหม่ เขต 1 ได้เป็นประธานการเปิดพิธีการประชุมคณะกรรมการสภานักเรียน สพป.เชียงใหม่ เขต 1 เพื่อพัฒนาสภานักเรียนให้มีความเข้มเเข็ง ส่งเสริมให้ผู้เรียนเข้าใจบทบาทหน้าที่ วิถีประชาธิปไตย มีกระบวนการคิด การมีภาวะผู้นำ ตระหนักถึงการอยู่ร่วมกันในสังคมอย่างมีความสุข เคารพกฎกติกาของสังคม มีส่วนร่วมในการบริหารและพัฒนาโรงเรียนอย่างสร้างสรรค์ อีกทั้งเสริมสร้างเจตคติที่ดีต่อสังคมและส่วนรวม มีกลไกลป้องกันและแก้ไขปัญหาความทุกข์ร้อน ลดความรุนแรง รวมทั้งปลูกฝังค่านิยมและทัศนคติที่ดีในวิถีประชาธิปไตย ณ ห้องประชมุล้านเงิน สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเชียงใหม่ เขต 1
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_ประชุม_-คกก.บริหารสภา_-นร.เขต_-1_230228_28-1024x490.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_ประชุมคณะกรรมการบริหารสภานักเรียน_28-02-66_41-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/P1142570-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/P1142576-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/P1142574-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/P1142534-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/P1142558-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/P1142550-1024x577.jpg)