![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1036-1024x683.jpg)
วันที่ 17 มิถุนายน 2566 เวลา 09.00 น. ดร.อนุกูล ศรีสมบัติ ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเชียงใหม่ เขต 1 (ผอ.สพป.เชียงใหม่ เขต 1) เป็นประธานในพิธีเปิดการอบรมเชิงปฏิบัติการการส่งเสริมและพัฒนาการจัดกระบวนการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนมีส่วนร่วมและมีปฏิสัมพันธ์กับการเรียนรู้ด้วยการจัดประสบการณ์การเรียนรู้เชิงรุก (Active Learning) ระดับปฐมวัย โดยมี นางหทัยรัตน์ ชาญศรี รอง ผอ.สพป.เชียงใหม่ เขต 1 กล่าวรายงานวัตถุประสงค์การจัดอบรมเชิงปฏิบัติการ เพื่อส่งเสริมสนับสนุนให้โรงเรียนในสังกัดพัฒนาการศึกษาให้มีคุณภาพโดยเฉพาะการจัดการศึกษาระดับปฐมวัย ให้เด็กทุกคนได้รับการพัฒนาที่สมดุล รอบด้าน เต็มตามศักยภาพและมีมาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์ตามหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยโดยจัดทำโครงการพัฒนาโรงเรียนให้มีการจัดประสบการณ์เรียนรู้เชิงรุก (Active Learning) เพื่อให้โรงเรียนที่เปิดการสอนระดับปฐมวัยทุกแห่งจัดการศึกษาอย่างมีคุณภาพ ส่งเสริมและพัฒนาครูผู้สอนระดับปฐมวัย ให้มีความรู้ ความเข้าใจการจัดประสบการณ์การเรียนรู้เชิงรุก (Active Learning) สามารถบูรณาการนวัตกรรมการศึกษานำไปใช้ในการจัดการศึกษาระดับปฐมวัย ที่หลากหลายตามบริบทของสถานศึกษา
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1006-1024x682.jpg)
ผู้เข้าร่วมอบรมเชิงปฏิบัติการประกอบด้วยครูผู้สอนระดับปฐมวัยโรงเรียนในสังกัด สพป.เชียงใหม่ เขต 1 จำนวน 145 คน วิทยากรได้แก่ ดร.อภิรัตน์ดา ทองแก้มแก้ว จากมหาวิทยาลัยราชภัฎสวนสุนันทา ศึกษานิเทศ สพป.เชียงใหม่ เขต 1และครูปฐมวัยโรงเรียนต้นแบบการจัดการศึกษาปฐมวัย จัดขึ้นระหว่างวันที่ 17-18 มิถุนายน 2566 ณ โรงแรมกรีนเลค รีสอร์ท อำเภอเมืองเชียงใหม่ จังหวัดเชียงใหม่
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1022-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1088-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1018-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1027-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1019-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1016-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1040-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1031-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1090-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1293-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1288-1024x682.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1053-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1056-1024x682.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1051-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1066-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1068-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1069-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1073-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1111-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1122-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1124-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1126-1024x682.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1128-1024x683.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/06/DSC_1131-1024x683.jpg)