![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/358432394_788925293023663_2256481572106915833_n-1024x577.jpg)
วันที่ 7 กรกฎาคม 2566 ดร.อนุกูล ศรีสมบัติ ผอ.สพป.เชียงใหม่ เขต 1 ให้เกียรติมาเป็นประธานในพิธีเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการการลดและการคัดแยกขยะ และการนำขยะมูลฝอยไปใช้ประโยชน์ และกิจกรรม 5 ส โดยมีนางหทัยรัตน์ ชาญศรี รอง ผอ.สพป.เชียงใหม่ เขต 1 เป็นผู้กล่าวรายงานความเป็นมาและวัตถุประสงค์ของการจัดงาน เพื่อให้ความรู้ความเข้าใจและปลูกจิตสำนึกให้แก่บุคลากรของ สพป.เชียงใหม่เขต 1 ในการลดและการคัดแยกขยะ และการนำขยะมูลฝอยไปใช้ประโยชน์ เพื่อเป็นแบบอย่างที่ดีแก่ภาคเอกชนและประชาชนในการมีส่วนร่วมในการป้องกันและแก้ไขปัญหาขยะมูลฝอยของประเทศชาติต่อไป โดยมีวิทยากร นายภาริทธิ์ อมรรัตนปัญญา ศึกษานิเทศก์ชำนาญการ มาบรรยายให้ความรู้กิจกรรม “รักษ์โลก” และ ดร.วิมลชญาน์ สถิตสุนทรพันธ์ ผอ.ส่วนสิ่งแวดล้อม สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดเชียงใหม่ มาบรรยายให้ความรู้เรื่อง “การการลดและการคัดแยกขยะ และการนำขยะมูลฝอยไปใช้ประโยชน์”
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/358131975_788925333023659_1679395925442331478_n-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/357790754_788931773023015_6739600344494654607_n-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/358571097_788931533023039_7021728537634450540_n-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/358090184_788931313023061_6750459680966857882_n-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/358152605_788931099689749_4772716696056726319_n-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/358137686_788930916356434_3913784220564303753_n-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/358104492_788930463023146_579232601893439317_n-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/358093721_788930346356491_2814056119981593920_n-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/358579135_788930203023172_1793957149399506576_n-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/358435888_788930093023183_4525859554821102698_n-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/358053310_788930039689855_1949354865058974183_n-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/358557915_788929973023195_2078602841002086675_n-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/358089965_788928743023318_1966249489324572494_n-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/358449664_788925403023652_1537964749861219771_n-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/358561114_788930403023152_6627140177826778626_n-1024x577.jpg)
![](https://www.chiangmaiarea1.go.th/2020/wp-content/uploads/2023/07/358561578_788930496356476_7867901222912167693_n-1024x577.jpg)